HOTLINE (24/7)

0981 67 57 68

HOTLINE (24/7)
0981 67 57 68
1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...

Quy định xin cấp phù hiệu xe tải xe đầu kéo trong năm 2017

– Quy định về việc xin cấp phù hiệu cho xe tải trong năm 2017 của Bộ Giao Thông Vận Tải (BGTVT) đã ban hành, Trước đó đã có nhiều hình thức về tuyên truyền thông báo cho các chủ phương tiện giao thông, nhưng tình trạng nhiều phương tiện giao vẫn không chấp hành quy định với nhiều lý do khác nhau. Tình trạng xử phạt các phương tiện giao thông vẫn diễn ra thường xuyên. Vậy phù hiệu xe tải là gì? Hậu quả của việc thiếu phù hiệu cho xe tải, xe đầu kéo như thế nào?

PHÙ HIỆU XE TẢI LÀ GÌ ?

Untitled-2
Phù hiệu xe Congtainer, xe tải, đầu kéo

Theo bộ luật về giao thông Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Nghị định 86/2014/NĐ-CP (nghị định – chính phủ) có quy định:

– Kinh doanh vận tải bằng xe ô tô là việc sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp. Như vậy, kinh doanh vận tải được hiểu là sử dụng xe ô tô vận tải hàng hóa, hành khách trên đường bộ nhằm mục đích sinh lợi; bao gồm kinh doanh vận tải thu tiền trực tiếp và kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp. Nếu doanh nghiệp bạn có hoạt động như trên thì đơn vị bạn phải có phù hiệu xe tải, nếu không có hoạt động kinh doanh vận tải thì không phải xin phù hiệu xe.

 

Phân loại xe tải cần có phù hiệu xe:

+ Tất cả các xe tải có trọng tải trên 10 tấn phải có phù hiệu xe trước ngày 01/01/2016

+ Tất cả các xe tải có trọng tải từ 07-10 tấn phải có phù hiệu xe trước ngày 01/07/2016

+ Tất cả các xe tải có trọng tải 3,5 – 07 tấn phải có phù hiệu xe trước ngày 01/01/2016

+ Tất cả các xe tải có trọng tải dưới 03 tấn phải có phù hiệu xe trước ngày 01/01/2016

– Sau thông tư của BGTVT về việc xin cấp phù hiệu xe tải, việc cá nhân, tổ chức vi phạm đều bị xử phạt rất nặng khoảng từ 3,5 – 5 triệu đồng cho lỗi trên.
Đồng thời, Cơ quan công an có quyền được giam xe, tịch thu bằng lái, phương tiện trong 1 tháng kể từ ngày lập biên bản vi phạm.

ĐĂNG KÝ PHÙ HIỆU CHO XE TẢI, XE ĐẦU KÉO, CONTAINER (3 triệu đồng TRỌN GÓI)
Miền Bắc: 0981 67 57 68 
Miền Nam: (08)62 768 769 
Thời gian hoàn thành: 3 ngày

 Chủ phương tiên nên ý thức được hậu quả của việc không đăng ký phù hiệu xe và chấp hành đúng quy định của BGTVT

HÌNH ẢNH MỘT VÀI CHỦ XE BỊ PHẠT VÌ THIẾU PHÙ HIỆU XE

Mặc dù đã tuyên truyền, vận động khá nhiều nhưng tình trạng vi phạm vẫn còn đáng kể ở các chủ phương tiện, dưới đây là một số hình ảnh các chiến sĩ công an đang tiến hành xử lý các vi phạm của tài các tài xế.

xe-cho-vi-pham-qua-tai-trong-truc
(Hình 1) Kiểm tra trọng lượng xe trước khi kiểm tra phù hiệu

phat-xe-tai-chua-gan-phu-hieu
(Hình 2) Kiểm tra xe chưa có phù hiệu xe tải

images887475_van_don
(Hình 3) Nhắc nhở xử phạt hành đối với chủ phương tiện vi phạm

images882816_cong_hoanh_bo
(Hình 4) Nhắc nhở chủ phương tiện về phù hiệu xe tải

Trên đây là một hình ảnh về việc xử lý vi phạm của các chiến sĩ Công An Giao Thông đối với các chủ phương tiện xe tải, xe container…

 

 

Liên hệ lắp đặt

Tại TP. Hồ Chí Minh

0981 67 57 68

Tại Hà Nội

0981 67 57 68

Tải app smart motor